LỬA XANH CLUB
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Phân thưởng cho những nghĩa cử nhân ái

2 posters

Go down

Phân thưởng cho những nghĩa cử nhân ái Empty Phân thưởng cho những nghĩa cử nhân ái

Bài gửi by The_angel 27/9/2008, 18:44

Thông thường, khi làm những điều tốt đẹp cho người khác, chúng ta luôn muốn kể lại nghĩa cử nhân ái đó với càng nhiều người càng tốt. Thế mục đích là gì? Có lẽ chỉ là mong muốn một cách hư ảo rằng sẽ được mọi người khen ngợi mình. Đồng nghĩa với việc giúp đỡ, chia sẻ người khác về mặt vật chất hoặc tinh thần, chúng ta vô tình tự biến mình thành những người cần được người khác vỗ về, khen ngợi. Thật ra, mọi hành vi nhân ái luôn tự nó đem lại những ý nghĩa thiêng liêng, tuyệt vời cho người nhận lẫn người cho. Thực hiện 1 công việc tốt lành, cao thượng ko những giúp người khác qua cơn khó nghèo, mà cũng đem lại cho chính bản rhân ta niềm vui, niềm hạnh phúc trong cuộc sống. Chẳng cần phải nói cho người khác biết cũng ko cần phải để cho người khác ca ngợi, bạn mới nhận ra những điều tốt đẹp do các nghĩa cử cao thượng đem lại. Đó chính là điều kì diệu mà ta nhận được trong cuộc sống. Nếu kể cho mọi người nghe những việc làm tốt đẹp của mình, tức là bạn đã vô tình làm giảm đi những tình cảm tốt đẹp vốn có về bạn. Do đó, tốt nhất nên giữ kín hành động đẹp đó trong lòng, cũng như giữ lại được sự trân trọng, quý mến của mọi người đối với bạn.
Chúng ta chỉ nên ban tặng vì ban tặng, cho để cho đi, chứ ko phải vì mục đích được đền đáp lại. Cảm giác ấm áp, khoan khoái phát dinh từ việc ban tặng mới chính là phần thưởng thật sự mà ta nhận được khi thực hiện những việc làm tốt đẹp.
The_angel
The_angel
Quản lí cao cấp - Uỷ viên Ban Chủ Nhiệm Câu Lạc Bộ
Quản lí cao cấp - Uỷ viên Ban Chủ Nhiệm Câu Lạc Bộ

Nữ
Đóng góp : : 51
Nhìn thấy mặt trời : 30
from : đoàn phường 9
iob / hobbies : student
tính cách : lúc này lúc kia, tung tăng, bướng bỉnh
thành viên 4rum từ ngày : 21/08/2008

http://360.yahoo.com/thenewxitrum

Phân thưởng cho những nghĩa cử nhân ái Empty Re: Phân thưởng cho những nghĩa cử nhân ái

Bài gửi by venus_lovely1620 14/12/2008, 11:13

Mình đồng tình với bạn.
Làm việc tốt ko lẽ chỉ để người khác trả ơn minh? Hay là chỉ vì mình ko thể nhìn người khác găp khó khăn mà ko làm jì cả? Mội khi ai cần mình giúp đỡ mình sẽ cố gắng hết mình để giúp họ.Đó là những jì mình muốn vậy thôi.
Hãy cười lên rồi mọi viec sẽ qua Phân thưởng cho những nghĩa cử nhân ái 222867
venus_lovely1620
venus_lovely1620
Điều hành viên - thành viên Câu Lạc Bộ
Điều hành viên - thành viên Câu Lạc Bộ

Nữ
Đóng góp : : 86
Nhìn thấy mặt trời : 31
from : đoàn F9
iob / hobbies : học sinh / đi chơi
tính cách : dễ xương
thành viên 4rum từ ngày : 26/08/2008