LỬA XANH CLUB
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Từ bỏ thói quan ngắt lời người khác

2 posters

Go down

Từ bỏ thói quan ngắt lời người khác Empty Từ bỏ thói quan ngắt lời người khác

Bài gửi by The_angel 30/9/2008, 19:20

Từ bỏ thói quan ngắt lời người khác 773579 Thời gian gần đây, tôi chợt nhận ra mình có thói quen hay ngắt lời va cướp lời người khác. Đồng thời tôi cũng hận ra được tac hại cua thói quen này là ko những ko thể hiện sự kính trọng và yêu thương người khác, ma còn phải hao tổn năng lực khi cố suy nghĩ bằng hai cái đầu cùng một lúc. Hơi khó hiểu phải ko? Có nghĩa là khi bạn vội vàng cướp lời của ai đó, ạn ko những phải làm chủ suy nghĩ của mình mà còn phải tìm hiểu và nắm rõ luồng tư tưởng của người bị ngắt lời nữa. Khuynh hướng này khiến cho cả 2 người đối thoại tăng tốc độ nói và suy nghĩ. Do vậy cả hai đều căng thẳng, bục bội và khó chịu. Nó cũng là nguyên nhân dẫn đến tranh cãi, nóng nảy bởi vì ko ai chịu lắng nghe ai. Thật vậy, làm sao bạn có thể thực sự lắng nghe những gì người khác nói khi chính bạn đang là người nói thay cho họ.
Có thể khi bạn nhận ra mình hay ngắt lời người khác, bạn sẽ tự an ủi rằng khuynh hướng này chỉ là 1 thói quen vô thức nà hầu như mọi người ai cũng đều mắc phải. Tuy nhiên, ở đây tôi chưa nói đến người khác mà chỉ đối với bạn , khi bạn ý thức được điều này cũng là lúc ta nhận ra nhược điểm của mình và cần timcách chỉnh sửa.
Khi nói chuyện với ai đó, hãy tự nhắc mình nên kiên nhẫn, từ tốn và cố gắng lắng nghe họ. Hãy để cho ho nói xong, trình bày quan điểm xong rồi sau đó ta mới nói rõ về quan điểm của mình. Điều này chắc là có lợi cho bạn, đồng thời khiến người đối thoại hài lòng, thoải mái khi được dịp bọc lộ hết suy nghĩ của mình. Qua việc này bạn sẽ nhận thấy sự ảnh hưởng và mối quan hệ của bạn với mọi người luôn được duy trì bền vững và tốt đẹp. Những người mà bạn kết giao sẽ cảm thấy dễ chịu, vui vẻ khi trò chuyện với bạn. Họ cảm thấy được bạn trân trọng, quý mến vì đã chú ý lắng nghe họ nói.
Tất nhiên, bạn cũng sẽ cảm thấy thoải mái, thân thiết hơn với bạn bè và những người mà bạn có dịp tiếp xúc, trò chuyện. Từ bỏ thói quen đó có lẽ là ko đơn giản phải ko? Nhưng hãy nghĩ đến điều nó khiến bạn trở nên gần gũi, tự tin và dễ mến hơn trong mắt mọi người để tù bỏ nó. Các bạn nhé!
The_angel
The_angel
Quản lí cao cấp - Uỷ viên Ban Chủ Nhiệm Câu Lạc Bộ

Nữ
Đóng góp : : 51
Nhìn thấy mặt trời : 30
from : đoàn phường 9
iob / hobbies : student
tính cách : lúc này lúc kia, tung tăng, bướng bỉnh
thành viên 4rum từ ngày : 21/08/2008

http://360.yahoo.com/thenewxitrum

Từ bỏ thói quan ngắt lời người khác Empty Re: Từ bỏ thói quan ngắt lời người khác

Bài gửi by manhluctinhyeu 1/10/2008, 08:56

hay lắm đó bạn , nhưng mà mình nói cho bạn nghe nà , bài này là suy nghĩ của bạn hay là bạn mượn lời của người khác (có thể là từ nhiều nguồn thông tin khác nhau) để bày tỏ điều mà bạn muốn khuyên cho mọi người

Xin lỗi bạn nếu như có điều gì đó xúc phạm đến bạn
manhluctinhyeu
manhluctinhyeu
thành viên Câu Lạc Bộ
thành viên Câu Lạc Bộ

Nam
Đóng góp : : 123
Nhìn thấy mặt trời : 20
from : NGUYEN CONG TRU high school
iob / hobbies : student / haven't known
tính cách : normal
thành viên 4rum từ ngày : 24/09/2008

http://www.nhaccuatui.com

Từ bỏ thói quan ngắt lời người khác Empty Re: Từ bỏ thói quan ngắt lời người khác

Bài gửi by The_angel 4/10/2008, 19:01

Cám ơn lời khen của bạn. Mình tình cờ đọc 1 bài báo có nói về việc ngắt lời người khác và rồi có ý tưởng viết nên bài này. Có gì thì bạn hãy đóng góp cho bài viết này nha. Thanks.

Được sửa bởi The angel ngày 23/12/2008, 18:43; sửa lần 1.
The_angel
The_angel

Nữ
Đóng góp : : 51
Nhìn thấy mặt trời : 30
from : đoàn phường 9
iob / hobbies : student
tính cách : lúc này lúc kia, tung tăng, bướng bỉnh
thành viên 4rum từ ngày : 21/08/2008

http://360.yahoo.com/thenewxitrum

Bài gửi by manhluctinhyeu 5/10/2008, 10:42

không có gì đâu mà !! mình chỉ thắc mắc dzậy thôy chứ mình pik chắc là dzậy mà
manhluctinhyeu
manhluctinhyeu
thành viên Câu Lạc Bộ
thành viên Câu Lạc Bộ

Nam
Đóng góp : : 123
Nhìn thấy mặt trời : 20
from : NGUYEN CONG TRU high school
iob / hobbies : student / haven't known
tính cách : normal
thành viên 4rum từ ngày : 24/09/2008

http://www.nhaccuatui.com

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics